คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เปิดรังของรัก » สบายๆวันหยุดครับ บ้างว่าเสริม บ้างว่าเก้ แต่ก็รักอ่ะ?

ห้องสนทนา หัวข้อ : สบายๆวันหยุดครับ บ้างว่าเสริม บ้างว่าเก้ แต่ก็รักอ่ะ?

โดยข้อความ
ชัยพลสุพรรณหัวข้อ: สบายๆวันหยุดครับ บ้างว่าเสริม บ้างว่าเก้ แต่ก็รักอ่ะ?

เมื่อ : Dec. 24, 2016, 5:31 p.m.

เหรียญทรงผนวชรุ่นแรก ปี2508 บล็อกเจดีย์เต็ม เนื้อทองฝาบาตร(ทองเหลือง) บ้างก็ว่าเป็นบล็อก2หรือบล็อกเสริมทำนองเดียวกับบล็อกเจดีย์หัก บ้างก็ว่าเก้ครับ แต่เหรียญนี้พิจารณาโดย รวมแล้วชอบครับ คมชัดสภาพผิวเก่าได้ยุค(ถ้าจะปลอมทำไมไม่ ปลอมให้เหมือนหรือใกล้เคียงบล็อกแท้ไปเลย) แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่เลยนะครับ

เมื่อ : Dec. 24, 2016, 5:32 p.m.

ชัดๆเลยครับ

เมื่อ : Jan. 12, 2017, 8:57 p.m.

วันนี้ได้พบหนังสือเรื่องเกี่ยวกับเหรียญในสมัยรัชกาลที่9 ที่สำคัญๆ มีเหรียญทรงผนวชรุ่นปี2508 มีบล็อกเจดีย์เต็ม เนื้อทองเหลืองด้วย จะไม่มีเว้าด้านบนขอบเหรียญด้านใน แต่ถ้าเป็นบล็อกเจดีย์ไม่เต็มมีเว้า(ที่ถือกันว่าบล็อกนิยม) เลย งง.ว่าเป็นบล็อกแรกหรือเสริม หรือทำเรียนแบบ(ปลอม) ขึ้นมา ผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

เมื่อ : Jan. 12, 2017, 8:58 p.m.

ด้านหลังเจดีย์เต็มครับ(ถ่ายภาพมาจากหนังสือแนะนำเหรียญ)