คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » นานาทัศนะกับพระเครื่อง » INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

ห้องสนทนา หัวข้อ : INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

โดยข้อความ
nukro09หัวข้อ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 1:59:42

อย่างที่แจ้งไว้นะครับว่าหนังสือเล่มนี้คนทำขอยกให้เป็นเล่มที่สมบูรณ์ที่สุด คำว่าสมบูรณ์ที่สุดไม่ได้หมายถึงประโยคใจความและวรรณยุคที่อยู่ในหนังสือเล่มนี้ครับ เพราะประเด็นหลักๆผมเน้นไปที่ภาพวัตถุมงคลครับ เน้นลงไปถึงแต่ละหน้า แยกแยะบล็อกพิมพ์และลักษณะของผิวพระในหลายๆรูปแบบเท่าที่ผมเคยศึกษามาลงไว้เกือบครบทุกบล็อกทุกพิมพ์ โดยเฉพาะพิมพ์หรือรุ่นไหนที่ในวงการให้ความนิยมมากๆจะเน้นเป็นพิเศษ เพราะเล่มนี้จะเป็นหนังสือไว้สำหรับอ้างอิงได้เลยครับ หลายท่านคงไม่เชื่อว่าคนจัดทำมันทำไว้จริงหรือ อะไรจะละเอียดปานนั้น เดี๋ยวผมจะแยกแยะให้ดูเป็นหน้าๆไปนะครับแล้วลองพิจารณาว่าผมทำไว้จริงๆหรือป่าว? ส่วนเรื่องสระวรรณยุคเป็นเรื่องลอง สาเหตุที่มีสระหาย คำตกหล่นเข้าใจว่ามาจากปัญหาหลายประการขอผ่านนะครับเพราะไม่ใช่ประเด็นหลัก เข้าเรื่องเลยดีกว่านะครับ

สาเหตุที่มีความคิดในเรื่องการจัดทำการแนะนำวิธีใช้หนังสือหลวงปู่ ให้ได้ความรู้มากที่สุด สืบเนื่องมาจากว่า ตอนที่ผู้จัดทำนำหนังสือไปส่งมอบให้กับทางศูนย์ๆหนึ่งที่พันทิพย์ฯ (งามวงศ์วาน) มีลูกค้าที่สั่งจองหนังสือลป.สี เล่มนี้ท่านหนึ่ง มาขอรับหนังสือกลับจากทางร้าน (ตอนนั้นคนทำอยู่ในเหตุการณ์ด้วย) พอเปิดไปได้ไม่กี่หน้า ผู้มารับก็เอ่ยคำชมหนังสือทันที บอกตรงๆว่าผู้จัดทำประทับใจมากครับ เพราะเขาบอกมาจากใจจริงๆ ทางร้านก็แนะนำผู้จัดทำให้รู้จัก ผมเลยมีคำถามเกี่ยวกับหน้าวัตถุมงคลในหนังสือเขาไปว่าดูแล้วเป็นอย่างไรบ้าง คำตอบกลับมาก็คือพระแท้ดูง่าย สวยๆทั้งนั้น  สอบถามย้ำให้ดูแต่ละหน้านานๆ ก็ไม่ได้คำตอบอย่างที่ผมตั้งใจอยากที่จะสื่อให้ผู้ที่ได้รับหนังสือเล่มนี้ไปทุกท่านได้เข้าใจอย่างที่ผมอธิบาย... ก็เข้าใจนะครับเพราะภาพเพียงอย่างเดียวไม่สามารถบอกอะไรได้ทั้งหมดทุกคน คนละเอียดจะได้ความรู้ตรงนี้ไปอย่างมาก ผมจึงอธิบายความหมายของในแต่ละหน้าให้เขาฟัง หลังจากฟังการอธิบายเสร็จแววตาและสีหน้าของเขาเปลี่ยนเป็นตาโตและลุกวาวผสมความอัศจรรย์ใจอยู่ว่า ไม่คิดว่ารูปเหล่านี้จะมีความหมายมกามายขนาดนี้ และกล่าวคำขอบคุณที่ได้พบผม เพราะถ้าไม่ได้พบในวันนั้นก็คงไม่ได้รับคำอธิบายของรูปต่างๆในหนังสือว่าสื่อความหมายไว้ว่าอย่างไร

ด้วยวัตถุประสงค์ที่ผู้จัดทำหนังสือเล่มนี้คือ อยากเผยแพร่บารมีของหลวงปู่สีให้ทุกคนรู้จักและเป็นแนวทางสำหรับลูกศิษย์รุ่นใหม่เข้ามาศึกษาในหนังสือเล่มนี้และสามารถนำไปใช้ประโยชน์ได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุดในเรื่องอ้างอิงเพื่อศึกษาและเช่าเก็บอย่างถูกทางและเป็นมาตรฐานสากลในสายนี้ ผมจึงคิดว่าต้องจัดทำการแนะนำวิธีใช้หนังสือหลวงปู่สี อย่างมีประสิทธิภาพครับ เพื่ออธิบายขยายความในแต่ละวัตถุมงคลให้กระจ่างขึ่นมากกว่าดูแต่รูปแล้วไม่เข้าใจกันครับว่าคำทำต้องการสื่ออะไรบ้าง จะนำมาลงเป็นตอนนะครับ เพราะจะได้ค่อยๆศึกษากันไปด้วยและแต่ละตอนจะได้กระชับไม่ยืดยาว         เข้าเรื่องเลยนะครับ
nukro09ความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 2:10:34

Instruction : Quick Preference
สำหรับ2หน้านี้ มีประโยชน์สำหรับไว้ค้นหาเร่งด่วน โดยเลขที่ใต้ภาพวัตถุมงคล คือเลขที่หน้า ของภาพวัตถุมงคลนั้นๆ  สรุปคืออยากศึกษาวัตถุมงคลอันไหนก็ดูที่รูปและมองที่หมายเลขกำกับข้างล่างก็จะสามารถเปิดดูได้เลยไม่ต้องอ่านเป็นบทความแล้วให้สมองแปลงเป็นว่าอยู่หน้าไหนให้เสียเวลา
กล่าวถึง ปกหน้าด้านใน เป็นอันกับแรก

nukro09ความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 2:15:50

Instruction : พระบูชาพิมพ์ไม่แต่ง

องค์นี้หล่ะครับที่ผมบนหลวงปู่สีท่านและท่านก็เมตตานำพามาให้ภายใน3วัน ผมจึงทำหนังสือเล่มนี้ออกเผยแพร่ เพื่อถวายท่านแก้บนครับ

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 2:24:56

Instruction : พระบูชาพิมพ์แต่ง

หน้าที่ 22-23-24-25 หากดูผิวเผินก็จะเห็นแต่เพียงว่า เป็นการวางFormat เหมือนๆกัน ไม่มีอะไรมากมาย แต่ถ้ามองลึกลงไปในDetail จะเห็นว่าผมแยกลายมือของคนที่สลักเขียนตรงบริเวณรอบฐานหลวงปู่ด้วยนะครับ ลองสังเกตุดูนะครับว่าลายมือคนเขียนมีกี่ท่าน และบริเวณใต้ก้นพระชุดนี้มีอะไรให้จดจำบ้าง เพราะมีคนทำของเทียมเลียนแบบออกมาตั้งนานเกือบ10กว่าปีแล้วนะครับ ใกล้เคียงมากๆ ถ้าไม่มีของจริงศึกษาก่อนโดนทุบแน่ๆครับ ....พระชุดนี้ปัจจุบันของแท้ๆพบหากได้ยากจริงๆ พบเจอตามแผงพระตั้งการ์ดไว้สูงๆนะครับ

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 2:29:51

สำหรับเรื่องพระบูชาผมลงไว้เท่านี้นะครับ แนะนำคร่างๆเพื่อเป็นแนวทางในการศึกษาในหนังสือเล่มนี้ ในรุ่นอื่นๆนะครับ สังเกตุดูว่าพระบูชารุ่นเดียวกันการจัดเรียงในลักษณะเดียวกันหลายหน้า มีรายละเอียดให้ท่านได้แยกแยะมากมายไม่ขอบอกนะครับลองไปสังเกตุต่อกันดู

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 2:40:56

Instruction : พระหล่อรูปเหมือนรุ่นแรก

อ้างถึงหน้า สังเกตุต่อกันดู 50และ 52 ผมจัดวางรูปแบบนี้ เพื่อให้เปรียบเทียบ ด้านหน้า-หลัง-ข้างซ้าย-ข้างขวา-ก้น เรียงเป็นแนวเดียวกัน ท่านที่มีหนังสือสามารถศึกษาได้ทั้ง แบบ Row และ Colum  คือแบบ Row ก็จะสามารถเปรียบเทียบพิมพ์ทรงขององค์ ส่วน แบบColum ก็จะเป็นการเปรียบเทียบระหว่างมุมเดียวกันจากแต่ละองค์ เพื่อจดจำว่ามีอะไรที่เป็นแนวทางการศึกษาบ้าง แต่ต้องขอบอกก่อนนะครับว่าพระหล่อแบบโบราณจะให้เมือนกันเป็นฝาแฝดไม่ได้ ถ้าเหมือนกันเป๊ะๆ เป็นองค์พี่ องค์น้อง คือมีองค์ใหญ่และองค์เล็ก(เป็นพี่น้องกัน)ตั้งสันนิฐานไว้เลยว่าถูกcone ออกมาแน่นอนนั่นก็คือเก๊นั่นเอง

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 2:43:40

สำหรับพระหล่อสำหรับห้อยคอรุ่นต่อๆมา การเปรียบเทียบผมจะทำคล้ายๆกันนะครับ ดังนั้น ให้นำแนวทางการศึกษานี้ไปขยายภาคเพื่อการศึกษาแบบเจาะลึกได้เลยครับ ผมว่าน่าจะมีประโยชน์กับทุกท่านนะครับ

เด็กตลาดช่องแคความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 13:32:17

ครับผมขอบคุณมากครับผม

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 14:12:58

เพิ่มเติม ในหมวของพระรูปหล่อรุ่นแรกนะครับ หน้า 50และ52 ผมได้นำพระสภาพผิวที่แตกต่างสภาพกันมาเรียงกันให้ดู สภาพผิวพระเกือบทุกองค์ที่ลงใหหน้าแทบจะไม่เหมือนกัน สาเหตุและปัจจัยมีหลายรูปแบบ ตัวอย่างเช่น คนเก็บใส่ถุงสูญญากาศเก็บไว้ในตู้เซพอย่างดี ผิวพระก็จะสวยงามเหมือนพึ่งออกมาจากวัด อ้างอิง หน้า50 องค์สุดท้ายจะเห็นว่าคราบผิวไฟและยาขัดสีแดงยังคงสภาพเดิมๆอยู่ ส่วน หน้า52 องค์สภาพผิวใหม่ป้องๆคือองค์บนสุดครับ  ถ้าคนเก็บไม่ดีวางทิ้งไว้ให้โดนอากาศผิวของพระก็จะเปลี่ยนไป พระที่ใส่แล้วชุ่มเหงื่อผิวพระก็จะเปลี่ยนไปครับ ลองแยกกันดูนะครับ ผมว่าจากภาพ น่าจะได้ข้อสังเกตุกันระดับหนึ่งเลยทีเดียว

Dolomiteความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 16:54:30

โอ้โห......เยี่ยมจริงๆครับ.......

ยางนาความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 17:47:39

ยอดเยี่ยมมากครับ แล้วจะคอยติดตามผลงานจนจบนะครับ ขอบคุณมากครับ

buddha_auความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 20:31:39

ละเอียดทุกเม็ดเลยครับ

kumairooความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 21:24:52

ละเอียดดีครับ ชอบการวาง pattern เหรียญ อายุยืนครึ่งองค์

สำหรับ keys ต่างๆ จะรอติดตาม เชื่อว่าน่าจะเป็นประโยชน์

และนำไปสู่การใช้หนังสือเล่มนี้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดได้

สมกับเจตนารมณ์ของผู้จัดทำครับ

sainumความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2009, 23:05:55

ขอปรบมือให้ในความพยายามและตั้งใจอย่างที่สุดสำหรับหลวงปู่เลยครับพี่ สุดยอดจริงๆ

เด็กวัดเขาถ้ำบุญนาคความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 3 กรกฎาคม 2009, 16:40:43

ครับพี่นุ  ไว้เจอกัน

ชัดเจนความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 8 กรกฎาคม 2009, 10:57:09

ขอบคุณมากครับพี่

วิทยา161ความคิดเห็น: ตอบกลับ: INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #1

เมื่อ : 9 กรกฎาคม 2009, 17:03:26

ขอเคารพในความสามารถของคณะผู้จัดทำเป็นอย่างสูง   ยอดเยี่ยมและยิ่งใหญ่ครับ..คุณณุ