เมนูหลัก

INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #2

กระดานข่าว : นานาทัศนะกับพระเครื่อง

July 03, 2009 00:19:26 nukro09  VIP   (179)
nukro09  VIP   (179)

หมวดพระเหรียญ
Instruction : เหรียญรุ่นแรก ปี๒๕๑๔
               สำหรับเหรียญรุ่นนี้ ท่าที่ผมศึกษามามี 2บล็อคและตัวตัดเหรียญมี2ตัวครับ หากเทียบจากของจริงจะเห็นจุดต่างกันก็แล้วแต่จะตั้งชื่อนะครับ สำหรับผม เรียก2บล็อคนี้ว่า "บล็อคเหนือศรีษะซ้ายหลวงปู่สีมีเส้นแตก"และ"บล็อคแผ่นตาราง(บริเวณเหนือไหล่ขวาหลวงปู่มีเส้นขนแมวเรียงทับกันเป็นตาราง)"  แต่ถ้าดูจากภาพในหนังสือจะมองไม่เห็นคัรบ จุดที่สังเกตุได้ชัดเจนที่สุดคือบริเวณจมูกครับ ในกระทู้นี้จึงขอเรียกบล็อคที่จมูกเป็นหลักเพราะเห็นจากภาพชัดเจนที่สุด เหรียญ2บล็อคนี้จะต่างกันที่จมูก คือมีแบบจมูกโด่ง และอีกบล็อคเป็นจมูกไม่โด่ง ทั้ง2บล็อค สามารถพบเจอได้ทั้ง2เนื้อ(ทองแดงและอัลปาก้า) หลายปีที่ผ่านมา มีกลุ่มคนในตาคลีบางพื้นที่จะเลือกเล่นหาแบบ บล็อคจมูกไม่โด่ง เขาอ้างว่าเป็นบล็อคหายากและที่เขาเคยไปเช่าที่วัดเขาถ้ำฯในสมัยนั้นเป็นบล็อคนี้บล็อคเดียว
              แต่สำหรับการเก็บสะสมเหรียญต้องเปิดใจกว้างกันนะครับ เอาหลักการง่ายๆเลยครับ การปั๊มเหรียญจำนวน 10,000 เหรียญ 2เนื้อ เป็นไปไม่ได้ที่จะมีเพียงบล็อคเดียวที่ทำการปั๊มเหรียญจนครบ เพราะบล็อคแม่พิมพ์จะชำรุดก่อนที่จะปั๊มหมดแน่นอน ดังนั้นต้องมีมากกว่า1บล็อคแน่นอนครับ และคงต้องยอมรับนะครับว่าผมไม่ได้มีเหรียญรุ่นนี้ทั้ง2เนื้อ ครบทั้งหมด อย่างละ 5,000 เหรียญ ดังนั้นการแยกแยะเป็นไปจากที่ผมมีจำนวนเหรียญเพียงจำนวนหนึ่ง และจากที่พบเห็นมาทั้งหมดเป็นเวลา8ปี ผมพบเจอเพียง2บล็อคนี้นะครับ แต่สำหรับบล็อคที่3และ4 ก็อาจจะมีหรืออาจจะไม่มีก็เป็นไปได้ ถ้าใครมีก็เอามาแชร์กันนะครับ แต่ต้องบอไว้ก่อนว่าส่วนตัวผมจะเช่าเก็บเพียง2ตัวตัดนี้เท่านั้น นอกเหนือจากบล็อคนี้ที่เคยพบเจอมาเป็นของเทียมทั้งหมด สำหรับทั้ง2บล็อคนี้ผมวางสลับกันไปมาลองมองหาดูในเล่มนะครับ 

July 03, 2009 00:37:07 nukro09  VIP   (179)

Instruction : เหรียญรุ่นอายุยืนเต็มองค์ ปี๒๕๑๗
                 สำหรับเหรียญรุ่นนี้ เท่าทีผมศึกษามามี2บล็อค 2ตัวตัดเช่นกัน อย่างที่แจ้งไว้ให้ทราบว่าการตั้งหรือเรียกชื่อของบล็อคพิมพ์นั้น บล็อคพิมพ์นี้ เป็นการตั้งกันขึ้นมาเองจากลักษณะเหรียญที่เกิดตำหนิ ดังนั้นผมจะขอเรียกชื่อบล็อคตามที่ผมเห็นนะครับ ส่วนท่านใดมีชื่อที่ตั้งไว้ในใจหรือในกลุ่มได้ตั้งชื่อกันไว้ก็อย่าไปซีเรียสนะครับว่าจะต้องชื่อแบบที่ท่านตั้งไว้ เพราะผมเพียงเข้ามาให้ข้อมูลกับลูกศิษย์รุ่นใหม่ให้เข้าใจตามรูปที่อ้างอิงในหนังสือนะครับ เข้าเรื่องเลยนะครับ หลักๆเท่าที่ผมศึกษามา เหรียญรุ่นนี้มีด้านหน้า2บล็อค หลังมี2บล็อค และมี2ตัวตัด การจัดวางในหน้าหนังสือผมแยกหลักๆเป็นชนิดของเนื้อที่ทำการปั๊มเหรียญ และลักษณะผิวเหรียญที่เกิด สำหรับลักษณะผิวเหรียญที่เกิดหลายแบบจะพบในเหรียญนวะ ส่วนเนื้อทองแดงการรมผิวมี2แบบคือแบบน้ำตาลไหม่และน้ำตาลสีน้ำมะขามเปียก ในหนังสือผมได้แยกลักษณะเนื้อและลักษณะของผิวเหรียญให้ดูเปรียบเทียบกันนะครับ  

July 03, 2009 00:45:32 nukro09  VIP   (179)

การสังเกตุและแบ่งแยกได้อ่างชัดเจนจากรูปให้ พิจารณาจากด้านหลังเหรียญเป็นหลักครับ เพราะการปั๊มเหรียญจุดสุดท้ายที่เกิดจะมีตำหนิหลายจุดให้เราจดจำกัด ตรงนี้ต้องแล้วแต่ละท่านจะจดจำผมขอไม่ชี้บอก แต่ให้ดูจากรูปแล้วพิจารณาเอานะคัรบ ผมลงไว้หลายรูปสาเหตุเพื่อให้เปรียบเทียบดู เมื่อนำมาเปรียญเทียบจากภาพในหลายๆรูปน่าจะมีคำตอบในใจของแต่ละท่านอยู่แล้วนะครับ แต่ผมจะแนะหลักๆให้นะครับ
           เริ่มที่เนื้อทองคำและเนื้อนวะโลหะ อ้างอิงหน้า72และ73 จากภาพจะเห็นว่าเป็นการปั๊มด้วยแม่พิมพ์และตัวตัดเดียวกัน ลองไล่ดูนะคัรบและเน้นที่ด้านหลังเหรียญเป็นหลักจะพบสิ่งที่ผมบอกครับ

July 03, 2009 00:46:57 nukro09  VIP   (179)

ขออภัยลงผิดหน้าครับ ให้เปรียญเทียบหน้า 72และ80 เนื้อทองคำและเนื้อนวะโลหะ จากภาพจะเห็นว่าเป็นการปั๊มด้วยแม่พิมพ์และตัวตัดเดียวกัน ลองไล่ดูนะคัรบและเน้นที่ด้านหลังเหรียญเป็นหลักจะพบสิ่งที่ผมบอกครับ

July 03, 2009 00:56:17 nukro09  VIP   (179)

เปรียบเทียบ หน้า 73และ95 ภาพจะเห็นว่าเป็นการปั๊มด้วยแม่พิมพ์และตัวตัดเดียวกัน ลองไล่ดูนะคัรบและเน้นที่ด้านหลังเหรียญเป็นหลักจะพบสิ่งที่ผมบอกครับ ในส่วนหน้า 95 ผมวางแบบเหรียญที่มีการรมต่างกันให้เห็นอย่างชัดเจนคัรบ
     สำหรับเหรียญรุ่นอายุยืนเต็มองค์นี้ สำหรับการแยกแท้และเก๊ผมไม่ค่อยเป็นห่วงเลยครับ แต่ที่เป็นห่วงคือเรื่องการเล่นแร่แปรธาตุมากกว่าเปลี่ยนเนื้อเหรียญ(สายนี้ถนัดมาก) เห็นหลายๆท่านเจอกันมาทุกรูปแบบ ต้องระวังกันนะครับ เช่นเนื้องทองแดงแปลงเป็นเนื้อเงินแล้วเอาหมายเลขมาตอกใหม่ ตรงนี้มีกรณีให้ศึกษากันหลายรายแต่ไม่ข้อเอ่ยนะครับจะกลายเป็นการพาดพิง เดี๋ยวงานเข้าผมอีก 55 ดังนั้นการเช่าเก็บผู้ที่ไม่ชำนาญต้องดูจากเหรียญที่ปราศจากการเลี่ยมกรอบพลาสติก ไม่เช่นนั้นเปอร์เซนต์โดนอัดฟรุบคามุมเวทีเลยนะครับ
     ครับในส่วนของเหรียญรุ่นอายุยืนเต็มองค์ผมแจงให้หลักๆเพียงเท่านี้นะครับ ที่เหลือต้องไปต่อยอดเอาเองจากหนังสือในเล่มนี้คัรบ ผมลงไว้ละเอียดและชัดเจน ท่านที่มีหนังสือน่าจะได้ประโยชน์อย่างมากจากที่ผมแนไปครับ

July 03, 2009 01:03:56 nukro09  VIP   (179)

เปรียบเทียบ หน้า 73และ95 ภาพจะเห็นว่าเป็นการปั๊มด้วยแม่พิมพ์และตัวตัดเดียวกัน ลองไล่ดูนะคัรบและเน้นที่ด้านหลังเหรียญเป็นหลักจะพบสิ่งที่ผมบอกครับ ในส่วนหน้า 95 ผมวางแบบเหรียญที่มีการรมต่างกันให้เห็นอย่างชัดเจนคัรบ
     สำหรับเหรียญรุ่นอายุยืนเต็มองค์นี้ สำหรับการแยกแท้และเก๊ผมไม่ค่อยเป็นห่วงเลยครับ แต่ที่เป็นห่วงคือเรื่องการเล่นแร่แปรธาตุมากกว่าเปลี่ยนเนื้อเหรียญ(สายนี้ถนัดมาก) เห็นหลายๆท่านเจอกันมาทุกรูปแบบ ต้องระวังกันนะครับ เช่นเนื้องทองแดงแปลงเป็นเนื้อเงินแล้วเอาหมายเลขมาตอกใหม่ ตรงนี้มีกรณีให้ศึกษากันหลายรายแต่ไม่ข้อเอ่ยนะครับจะกลายเป็นการพาดพิง เดี๋ยวงานเข้าผมอีก 55 ดังนั้นการเช่าเก็บผู้ที่ไม่ชำนาญต้องดูจากเหรียญที่ปราศจากการเลี่ยมกรอบพลาสติก ไม่เช่นนั้นเปอร์เซนต์โดนอัดฟลุบคามุมเวทีเลยนะครับ เหรียญเนื้อพิเศษต้องจดจำหมายเลขกำกับและจำนวนที่สร้างให้ได้ หากไปเช่ามาเช่น เป็นเหรียญแท้เนื้อนวะ แต่ตอกหมายเลข 9000 อันนี้ขอบอกเลยว่าคุณโดนเขาหลอกขายโดยเล่นแร่แปรธาตุเนื้อทองแดงเป็นเนื้อนวะแล้วนะครับ แต่กรณีนี้พบเจอเมื่อนานมาแล้ว คนทำแปรธาตุเด่วนี้ฉลาดกว่าเมื่อก่อนเยอะ เคยมีคนนำเหรียญรุ่นนี้มาให้ผมดู พบเจอเป็นเหรียญนวะเบอรตอกหมายเลขกำกับเป็นเลขเดียวกัน เหรียญหนึ่งไม่อยู่ในกรอบแท้ดูง่าย(เจ้าของเหรียญได้มานานแล้ว) อีกเหรียญมีกรอบเป็นเหรียญ(ที่พึ่งได้มาใหม่) เหียญในกรอบเป็นเหรียญแท้แต่นำหมายเลขมาตอกใหม่ ดังนั้นผมขอย้ำในส่วนนี้นะครับ ควรจะต้องศึกษาให้มากๆจากในเล่ม มิฉนั้นท่านจะกลายเป็นเหยื่อ..
     ครับในส่วนของเหรียญรุ่นอายุยืนเต็มองค์ผมแจกแจงให้หลักๆเพียงเท่านี้นะครับ ที่เหลือต้องไปต่อยอดเอาเองจากหนังสือในเล่มนี้คัรบ ผมลงไว้ละเอียดและชัดเจน ท่านที่มีหนังสือน่าจะได้ประโยชน์อย่างมากครับ

July 03, 2009 09:52:01 sainum  (22)
sainum  (22)

ขอบคุณมากๆสำหรับข้อมูลเชิงลึกประกอบการใช้หนังสือครับพี่ณุ

ชัดเจนครับพี่นุ

July 03, 2009 12:10:44 kumairoo   (695)

.

July 08, 2009 03:56:22 ชัดเจน  (103)

ขอบคุณมากครับพี่

July 09, 2009 10:27:24 วิทยา161  (1)

ยอดเยี่ยมมากครับคุณณุ

July 16, 2009 10:41:23 Pranboon  (1211)

นี่แหละครับ ที่เขาเรียก วิทยาทานที่แท้จริง ได้บุญมากครับสำหรับการทำให้คนไม่รู้ มีความรู้ ก็ ครู ชัดๆนี่เอง เยี่ยมครับ

YOU MUST BE LOGGED IN TO REPLY TO THIS TOPIC!