เมนูหลัก

INSTRUCTION 1: วิธีการใช้หนังสือหลวงปู่สี ได้อย่างมีประสิทธิภาพที่สุด #4 "เหรียญมหาลาภ"

กระดานข่าว : นานาทัศนะกับพระเครื่อง

July 16, 2009 09:34:39 nukro09  VIP   (179)
nukro09  VIP   (179)

หมวดพระเหรียญ
Instruction : เหรียญมหาลาภ ปี๒๕๑๔
สำหรับเหรียญมหาลาภ ปี๒๕๑๘ ก็เป็นอีกรุ่นที่ต้องกล่าวกันหลายหน้าหน่อยนะครับ ถึงแม้นผู้จัดสร้างจะเป็นคนละคณะที่สร้างเหรียญอายุยืนครึ่งองค์ก็ตาม แต่การจัดสร้างเหรียญคล้ายรุ่นอายุยืนเต็มองค์จำนวนการสร้างเหรียญรวมทุกเนื้อแล้วจำนวน 10,000 เหรียญ เหรียญมีแบบทั้งตอกโค๊ตและไม่ตอกโค๊ต จำนวนเหตุการณ์ความน่าจะเป็นที่เกิดในแต่ละเหรียญจึงมีหลากหลายครับ
                คำถามที่ถูกถามมาส่วนมาก คือ
                1.เหรียญมีการสร้างไว้แต่ละเนื้อเหรียญจำนวนละเท่าไหร่
                2.บล็อคพิมพ์นั้น บล็อกพิมพ์นี้ จะเป็นเนื้อนวะ เนื้อทองแดง เนื้อเงิน จริงไหม
                3.เนื้อเงินดูยังงัย
คำภามเยอะแยะมากมาย เอาหลักๆและเท่าที่จำได้ก่อนนะครับ
                การสร้างเหรียญรุ่นนี้ผู้สร้างไม่ได้ระบุจำนวนที่แน่ชัดเพียงแต่บอกว่ายอดรวมของทุกเนื้อเหรียญ สร้างไว้จำนวน 10,000 เหรียญ คงได้แต่เป็นการอนุมานคาดคะเนเอานะครับ ตรงนี้อย่าเชื่อผมร้อยเปอร์เซ็นต์เป็นเพียงแนวทางไว้สำหรับทราบเท่านั้นนะครับ เหรียญเงิน จำนวนหลักร้อยเหรียญต้นๆ เหรียญนวะหลักพันต้นๆ เหรียญอัลปาก้าหลักพันต้นๆ ที่เหลือคือเนื้อทองแดง
                บล็อกพิมพ์ในเหรียญรุ่นนี้ หลายคนหลายกลุ่มก็จะแยกตามความชำนาญของแต่ละกลุ่มและการบรรญัติชื่อก็แต่ละกลุ่ม ดังนั้นอย่าซีเรียสนะครับที่ผมจะเรียกอย่างนั้นอย่างนี้ เพราะจุดสุดท้ายก็จะจบตรงเหรียญคือเหรียญแท้นั่นเอง

July 16, 2009 09:37:23 nukro09  VIP   (179)

หลักการดูแม่พิมพ์ ให้มาพิจารณาที่เนื้อทองแดงก่อนนะครับ เพราะเนื้อนี้มีครบทุกบล็อคแล้วคนปั๊มจึงแยกแต่ละบล็อกไปปั๊มเป็น เนื้อนวะ อัลปาก้า และเงิน สำหรับเหรียญรุ่นนี้ผมขอแยกแบบพิมพ์ จากด้านหลังเป็นหลักนะครับ(อ้างอิงตามคนรุ่นเก่าที่เล่นหากัน) บล็อคด้านหลังมีด้วยกัน3บล็อค  
 อ้างอิง
      หน้า ๑๓๖ เหรียญบนและเหรียญล่างด้านหลังคนละบล็อกกันครับ
เหรียญบนขอเรียกเป็นบล็อคที่1
เหรียญล่างขอเรียกเป็นบล็อคที่2
ส่วนหน้า ๑๓๗ เฉพาะเหรียญล่างจะเป็นอีก1บล็อค
เหรียญล่างขอเรียกเป็นบล็อคที่3

July 16, 2009 09:42:20 nukro09  VIP   (179)

เพิ่มเติมหน้า ๑๓๖ ให้สังเกตุดูที่โค๊ตนะครับว่าเหมือนกันไหม

สำหรับหน้า๑๔๐ :เป็นการแยกแยะผิวรมว่ามี2แบบ ให้ดูครับ คือ
เหรียญบน: จะรมน้ำตาลไหม้ ส่วน
เหรียญล่าง: จะรมน้ำตาลสีมะขามเปียก

July 16, 2009 09:53:08 nukro09  VIP   (179)

สำหรับเนื้อเงิน มาพิจารณาในส่วนหน้าที่๑๑๙-๑๒๑
           จะเห็นว่าด้านหลังนำบล็อกที่ 2(ของเหรียญทองแดงล่างหน้า ๑๓๖) และบล็อกที่ 3(ของเหรียญทองแดงล่างหน้า ๑๓๗) มาทำการปั๊มเหรียญ แต่ส่วนมากที่พบเห็นจะเป็นหลังบล็อกที่2
โค๊ตจะตอกกำกับไว้ที่หน้าเหรียญบริเวณสังฆฏิ และก็มีเหรียญที่ไม่ตอกด้วย

July 16, 2009 09:57:07 nukro09  VIP   (179)

สำหรับเนื้ออัลปาก้า :อ้างอิงหน้า ๑๓๒ เน้าให้ทราบว่าเหรียญมีการตอกโค๊ตที่หน้าเหรียญบริเวณเข่า จะพบว่ามีการตอกไว้ทั้ง2ด้านไม่ด้านใดก็ด้านหนึ่งครับ
- ภาพบนตอกที่เข่าขวา
- ภาพล่างตอกที่เข่าซ้าย

July 16, 2009 10:01:25 nukro09  VIP   (179)

สำหรับเนื้อนวโลหะ
                อ้างอิงหน้า ๑๒๙-๑๓๐ : จากภาพทั้งหน้าแสดงให้ทราบว่าเหรียญมีทั้งแบบตอกและไม่ตอกโค๊ตครับ

July 16, 2009 10:07:37 nukro09  VIP   (179)

สำหรับบล็อกที่ปรากฏในเนื้อนวะ เท่าที่พบเจอมี2บล็อคครับ คือบล็อคที่1และบล็อคที่2 (ในหน้า๑๓๖) การพบเจอจะพบเจอหลังบล็อคที่2จะมากว่า หลังบล็อคที่1ครับ

July 17, 2009 04:20:43 เด็กแว้น  (46)

ขอบคุณมากครับพี่

July 17, 2009 09:48:53 Dolomite  (450)

ขอบพระคุณจากใจครับ

July 17, 2009 21:18:25 nukro09  VIP   (179)

เพิ่มเติมนิด เพราะพิมพ์ตกไปนะครับ
อ้างอิงหน้าที่ ๑๓๐  : จากภาพในหน้านี้ ผมจัดวางเพื่อแสดงให้เห็นว่า การตอกโค๊ตที่หลังเหรียญ จะพบมีการตอกทั้ง2ด้านของข้างยันต์ ไม่ข้างใดก็ข้างหนึ่ง

July 17, 2009 21:33:30 nukro09  VIP   (179)

สำหรับเหรียญมหาลาภ นอกจากการแยกความแท้และเก๊แล้ว  สิ่งที่น่าเป็นห่วงอีกส่วนหนึ่งโดยเฉพาะเหรียญรุ่นนี้นิยมทำกันมากเหลือเกินก็คือ การเล่นแร่แปรธาตุและ การตอกโค๊ตใหม่ 
2สิ่งที่กล่าวนี้คนทำสามารถอัพราคาเหรียญให้แพงขึ้นได้ เช่น
          มีการนำเหรียญเนื้อทองแดงมาตอกโค๊ตใหม่(เหรียญแท้แต่โค๊ตเก๊)เพราะปัจจุบันเหรียญที่มีโค๊ตจะสามารถขายให้ได้ราคาที่ดีกว่าไม่มีโค๊ต ดังนั้นนอกจากแม่นในการดูเหรียญแท้เป็นแล้ว ต้องแม่นโค๊ตด้วยนะครับ ถึงจะไม่โดนผิดราคา
          มีการนำเหรียญเนื้อทองแดงที่ไม่ได้ตอกโค๊ตมาแปลงผิวให้เป็นเนื้อนวะ

มีการนำเหรียญเนื้อทองแดงที่ไม่ได้ตอกโค๊ตมาแปลงผิวให้เป็นเนื้อเงิน กรณีนี้พบเจอบ่อยมากคนไม่ทราบเอาเหรียญที่แปรธาตุให้เป็นเงินแล้ว พอเอาไปพิสูจน์ว่าเป็นเงิน(เป่าด้วยไฟ,ชุบน้ำยาล้างเงิน,ขูดที่ขอบเหรียญ)ปรากฎว่าพิสูจน์ยังงัยก็เเป็นเงิน พวกที่ไม่เชื่อคนเล่นเก่าโดนกันหมดครับ  

*** ก็เลยอยากที่จะเตือนแด่ลูกศิษย์รุ่นใหม่ที่เข้ามาศึกษาและเก็บพระหลวงปู่นะครับว่าให้ระวังให้มากๆ กลัวจะโดนทุบเพราะซื้อเหรียญที่แท้ก็จริงแต่ซื้อแพงเพราะโดนแปรธาตุมานั่นเองครับ กระทู้เหรียญมหาลาภนี้ ขอจบการแจกแจงแต่เพียงเท่านีนะครับ ที่เหลือยู่ที่แต่ละท่านแล้วหล่ะครับที่จะเก็บเกี่ยวข้อมูลจากภาพในหนังสือสำหรับต่อยอดความรู้เพิ่มเติมได้มากเท่าไหร่ครับ ***

July 18, 2009 10:30:50 หลง บ้านไผ่  (24)

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ความรู้ ที่นำมาแบ่งปันครับ

July 19, 2009 15:15:08 sainum  (22)
sainum  (22)

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับพี่ณุ ขอบารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ

July 20, 2009 15:25:40 วิทยา161  (1)

ตาสว่างเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย สำหรับข้อมูลของคุณณุ ขอบคุณมาก..............ครับผม

YOU MUST BE LOGGED IN TO REPLY TO THIS TOPIC!