คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » ไขข้อข้องใจ » อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

ห้องสนทนา หัวข้อ : อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

โดยข้อความ
tuslopหัวข้อ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 10:05:05

อ้างอิงจากhttp://www.dd-pra.com/auction/detail/1450557/
tuslopความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 13:06:12

ผมไม่อยากมีความเห็นขัดกับทางเว็ปนะครับแต่คราวนี้คงต้องครับเพราะพระองค์นี้ลุงผมขุดเองกับมือแล้วมันจะเก๊ได้ไง คุณรู้ไหมว่าวัดกระดังงาอยู่ไหนการที่คุณไม่มีข้อมูลแล้วมาสวดพระคนอื่นเขาเนี้ยมันไม่ยุติธรรมนะครับ ผมคนในพื้นที่เขาเล่นกันหลักฐานมี คนขุดก็ยังอยู่ วัดใหญ่ท่าวุ้งเขาก็ขุดมาพวกเดี่ยวดำเดี่ยวแดงเขาได้มาเป็นถุงทั้งหักทั้งดี วัดเก่าแถวนั้นเขาก็ขุดมาแล้วคุณมาว่าเก๊ถ้าคนที่ดูองค์นี้ว่าเก๊ลองมาล้างตากันไหมครับเพราะคนขุดยังมีชีวิตอยู่ผมจะพาไปหาเลย

rootความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 13:21:14

หยุดเถอะครับ

การที่คุณออกมาโวยวาย โดยบอกว่าพวกคุณขุดเองกับมือ มันไม่จบครับ

คุณต้องหาหลักฐานมาว่า มันแท้ยังงัย ไม่ใช่มาท้าล้างตา

ล้างตาแบบไหน เอาเข้าท่าพระจันทร์ พันทิพย์ เขาว่าเก๊ หรือไม่เล่นหา จบไหมครับ

หรือเอาเป็นบอกว่า พวกของคุณขุดเอง แล้วมันต้องแท้หรือครับ

tuslopความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 13:20:03

ผมเข้าไปดูกระทู้ที่ท่านชี้แจงมาว่าไม่ใช่หน้าที่เว็บคอยอธิบายว่าพระไม่แท้ยังไง เราเสียเงินเข้ามาครอบครัวนี้เพราะเราคิดว่าท่านดีจิงข้อมูลต้องดี ข้อมูลพระพื้นที่มันเยอะแยะไปหมดยิ่งแถวท่าวุ้ง ลพบุรี มีวัดล้างไม่รู้กี่สิบวัดคุณรู้หมดเหรอ แล้วถ้ากรณีที่เว็ปผิดพลาดทำไงครับแล้วที่ผมโพสข้างบนผมไม่ได้ท้าทายเพราะหลักฐานของผมคืนคนที่ขุด และวัดที่ขุดพบเท่านั้นดังนั้นคนที่ตรวจสอบพระองค์นี้ว่าไม่แท้ผมอยากล้างตากันผมคิดว่าทางเว็ปต้องรับผิดชอบบ้างในความผิดพลาดต้องกล้าออกมารับผิดบ้างอย่ารับแต่ชอบเพราะคนที่เสียความรู้สึกคือเจ้าของพระเขาต้องการแค่คำขอโทษเท่านั้นครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 13:36:27

คุณ root ครับคำว่าพระไม่แท้กับพระไม่เล่นหามันต่างกันนะครับ พระไม่แท้คือพระที่ทำกันขึ้นมาเล่นแบบไม่ผ่านการทำพิธี แต่พระที่ไม่เล่นหาคือพระแท้แต่ไม่เล่นหากันผมไม่รู้นะว่าศึกษาพระมากี่ปีแต่ห้าง หรือสถานที่ที่คุณว่ามาผมไปมาไม่รู้เท่าไรแล้วขอให้คุณเก่งสักสายแล้วลองไปเดินดูนะครับในตู้ก็ได้แล้วคุณจะพบคำตอบผมไม่ได้คิดจะหากินทางนี้หรอกครับบางอย่างลงเพื่อเช็คพระเท่านั้นแต่ควรจะมีความกระจ่างและชัดเจนมากกว่านี้ ส่วนหลักฐานที่คุณต้องการก็คือวัดที่ขุดพบคงยกมาไม่ได้ ส่วนคนขุดเขาคงไม่สนคนอย่างพวกคุณหรอกเพราะพวกอ่านแล้วไม่คิดผมบอกว่าพระพื้นที่คุณไม่รู้ก็ข้ามไปแต่ไม่ใช่มาสวดไม่แท้ลองเอาไปคิดดูนะครับบางทีอาจจะมีมุมมองดีดีเพิ่มขึ้นครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 13:47:24

คุณroot ครับผมเข้าไปพบว่าคุณเป็นเว็บมาสเตอร์งั้นผมขอถามคุณตรงๆเลยนะครับคุณรู้ไหมวัดกระดังงาอยู่ที่ไหนแค่นี้แหล่ะครับ และพระขุดได้ในวัดขึ้นมาจากในดินในเจดีย์เนี้ยถ้ามันไม่แท้แล้วที่ไหนที่ว่าแท้ครับพี่ครับถ้าจะบอกผียัดกรุมันไม่ใช่พระเบญจภาคี หรือพระราคาสูงๆจะทำไปเพื่ออะไรครับลองคิดดูนะครับ

อโยธยาความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 13:46:01

ผมขอแจมนิดนะ  อาจจะจบได้

คุณ tuslop  ครับ ผมขอถามก่อนนะ กรุดังกล่าวอยู่ที่ไหนครับ  และเป็นพระยุคไหนครับ

ขอฟังคำตอบคุณก่อนนะเดี๋ยวจะมา ชี้แจงให้

ทางแห่งฝันความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 15:18:21

พระแท้หมายถึง พระที่ทุกคนยอมรับครับ ขุดขึ้นมาเองจะบอกว่าแท้มันก้อไม่ผิดครับ แต่มันแท้คนเดียวหรือกลุ่มเดียวครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 16:07:48

เอาเถอะมันเข้าใจไปคนละอย่างคำว่าพระแท้ยังไงคือแท้ถึงทุกคนไม่ยอมรับมันก็คือแท้เพราะทุกคนไม่รู้จักพระไปซะทุกที่หรอกครับถ้าถามว่ากรุวัดกระดังงาอยู่ที่ไหนได้ครับอยู่ที่ตำบลบางคู้ อำเภอท่าวุ้ง จังหวัดลพบุรี คุณเข้าไปทางวัดหลวงพ่อสายสักประมาณ 200 เมตร จะเจอทางแยกเลี้ยวขวาเลาะคลองไปเรื่อยๆสักไม่เกิน100 เมตร จะเจอวัดล้างอยู่ด้านซ้ายมือนั่นล่ะครับวัดกระดังงา ถ้าเลยไปอีกสัก300 เมตร จะเป็นวัดใหญ่ที่รู้จักกันดีต้นกำเนิดพระเดี่ยวดำเดี่ยวแดงครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 16:29:26

ข้อมูลอีกอย่างปู่ย่าตายายผมอยู่ที่นั่นและตาผมเคยเป็นเด็กวัดอยู่กับหลวงพ่อสายด้วยครับ วัดใหญ่อยู่ตรงข้ามทางเข้าบ้านลุงผมครับ

อโยธยาความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 16:52:39

ก็หมายความว่า  เป็นพระยุค ลพบุรีเลยใช่มั้ยครับ  ช่วยตอบหน่อยครับทุกคนจะได้รู้จัก

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 16:50:07

สมัยเด็กลุงผมขุดพระแถวนั้นขายแกบอกเดี่ยวดำสวยๆแกขายไปองค์ละยี่สิบบาทแกก็ดีใจแล้วแต่มันสี่สิบห้าสิบปีแล้วตอนนั้นทองบาทไม่ถึง500เลย การที่คนไม่ยอมรับพระเพราะเขาไม่รู้ เซียนไม่มี ประสบการณ์ไม่มี และอีกหลายๆอย่างแต่ไม่ใช่ว่าพระไม่แท้ถ้าคุณเล่นพระแบบพาณิชย์สนแต่พระราคาแพงๆที่เซียนเขาเล่นกันคุณก็ไม่มีทางได้ของดีไว้หรอกซึ่งมันมีเยอะมาก คุณสังเกตง่ายๆพระอะไรก็แล้วแต่ถ้าเซียนมีราคาจะดี ผมขอยกตัวอย่างอาจจะไกลตัวสักหน่อยเช่นสมเด็จวัดระฆังสร้างมาตั้ง 28 พิมพ์แต่เอามาเล่นหากันเพียง 11 พิมพ์เพราะอะไรครับ เซียนบอกสร้างน้อยแต่จริงสร้างถึง 84000องค์ตามพระธรรมขันธ์ซึ่งกระจายทั่วเพราะท่านทำแจกเอาไปบรรจุหลายๆที่ลองศึกษาดูนะครับไม่แค่แค่วัดระฆังพระท้องที่หลายๆที่ล้วนแต่มีตำนานทั้งสิ้นอย่าตัดสินอะไรในสิ่งที่เราไม่รู้ และอย่าเชื่ออะไรเพราะเขาบอกกันมาศึกษาให้ถ่องแท้ให้รู้จริงฝากไว้นะครับ

peter2008ความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 16:50:58

ผมขออนุญาตร่วมแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ....

สิ่งที่ทุกคนต้องปฏิบัติตามกฏกติกาในเรื่องการถูก Stop ในพระเครื่อง....

1.ผู้ตั้งประมูลต้องสามารถหาหลักฐาน เอกสาร ที่เป็นมาตราฐานสากลยอมรับ

หรือส่วนกลางยอมรับมาแสดงต่อทางเวปมาสเตอร์ หรือจะใช้พิสูจน์ของผลทาง

วิทยาศาสตร์ มาประกอบ ก็สามารถทำได้ เช่น การตรวจอายุ เป็นต้น

หลายครั้งที่ผมเห็นการแสดงความคิดเห็นเป็นไปในแนวความเชื่อในสิ่งที่เห็น

ผมอยากบอกว่า ถึงแม้ว่าพระองค์นั้นจะถูกค้นพบด้วยการขุดของชาวบ้าน หรือ

เป็นพระท้องถิ่น เราก็ต้องแสดงที่มาที่ไปที่มีการบันทึกไว้ มาประกอบ จะเป็นสิ่งที่ดีมากๆ

ถือเป็นการเผยแพร่ในพระองค์นั้นๆด้วย รวมถึงภาพพระต่างๆที่ขุดขึ้นมาได้ มีกี่ประเภท กี่พิมพ์

หรือกี่เนื้อ   อย่างน้อยก็เป็นข้อนำทางในพิสูจน์ และค้นคว้าหาความรู้เพิ่มเติมได้

2. เมื่อทางทีมงานเวปมาสเตอร์ ได้รับข้อมูลที่ถูกพิสูนจ์แล้วว่าเป็นพระแท้ ทางเวปก็จะแจ้งตอบ

ให้ทุกคนในเวปเห็น ว่าเป็นพระแท้ ในกระทู้นั้น

3. การที่ทางทีมงานเวปมาสเตอร์เข้ามาตรวจสอบพระนั้น เราต้องไม่ลืมว่า ทางเวปมาสเตอร์ได้

ช่วยเหลือผู้เคาะประมูลท่านอื่นๆอีกเป็นจำนวนมากที่อาจไม่มีความรู้ในเรื่องพระนั้นๆ ถือว่าเป็น

การคุ้มครองผู้บริโภค ได้ระดับหนึ่งครับ แม้ว่าจะไม่สามารถตรวจสอบได้ร้อยเปอร์เซ็นต์

4. แต่สิ่งสำคัญสุดเหนืออื่นใดคือ การเคารฟกฏเกณฑ์กติกาที่ทางเวปกำหนดไว้ เราเองใน

ในฐานะสมาชิกก็ต้องมีหน้าที่ความรับผิดชอบของเราเช่นกัน การนำมาซึ่งพิสูจน์ว่าเป็นพระแท้

มีมากมายหลายวิธี  ลองใช้ตัวช่วยเช่น การส่งพระตรวจสอบ การส่งเข้าประกวด หรือการให้

สถาบันที่เป็นที่ยอมรับของวงการพระเป็นผู้ออกใบรับรองมาให้ เป็นต้น เพราะมันคือหน้าที่เรา

ในการพิสูจน์ และหาหลักฐานมาหักล้างคำตัดสินของทีมเวปมาสเตอร์ ที่ตัดสินจากการดูรูป

เท่านั้นในการพิจารณา

ส่วนตัวแล้วอยากเห็นการเล่นพระในการสร้างสรร เปิดใจในการยอมรับของกันและกัน

ทุกอย่างก็จะมีแต่ความสุข....

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 16:50:07

ขอตอบคุณอโยธยานะครับผมไม่ทราบจริงๆยุคไหนเพราะสมัยปู่ย่าตายายมันก็เป็นวัดล้างอยู่แล้วจะให้ถึงกับยุคลึกขนาดพระเบญจภาคีคงไม่ใช่น่าจะใกล้เคียงกับวัดใหญ่ครับอันนี้หาคำตอบเองครับขอบคุณพี่ครับที่พยายามจะอธิบายให้มันจบลงช่างเถอะครับผมถือว่าได้อธิบายหมดแล้วถ้าใครอยากหาความจริงเข้าพื้นที่ได้ตามเส้นทางที่บอกไว้ครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 17:05:07

สมัยเด็กลุงผมขุดพระแถวนั้นขายแกบอกเดี่ยวดำสวยๆแกขายไปองค์ละยี่สิบบาทแกก็ดีใจแล้วแต่มันสี่สิบห้าสิบปีแล้วตอนนั้นทองบาทไม่ถึง500เลย การที่คนไม่ยอมรับพระเพราะเขาไม่รู้ เซียนไม่มี ประสบการณ์ไม่มี และอีกหลายๆอย่างแต่ไม่ใช่ว่าพระไม่แท้ถ้าคุณเล่นพระแบบพาณิชย์สนแต่พระราคาแพงๆที่เซียนเขาเล่นกันคุณก็ไม่มีทางได้ของดีไว้หรอกซึ่งมันมีเยอะมาก คุณสังเกตง่ายๆพระอะไรก็แล้วแต่ถ้าเซียนมีราคาจะดี ผมขอยกตัวอย่างอาจจะไกลตัวสักหน่อยเช่นสมเด็จวัดระฆังสร้างมาตั้ง 28 พิมพ์แต่เอามาเล่นหากันเพียง 11 พิมพ์เพราะอะไรครับ เซียนบอกสร้างน้อยแต่จริงสร้างถึง 84000องค์ตามพระธรรมขันธ์ซึ่งกระจายทั่วเพราะท่านทำแจกเอาไปบรรจุหลายๆที่ลองศึกษาดูนะครับไม่แค่แค่วัดระฆังพระท้องที่หลายๆที่ล้วนแต่มีตำนานทั้งสิ้นอย่าตัดสินอะไรในสิ่งที่เราไม่รู้ และอย่าเชื่ออะไรเพราะเขาบอกกันมาศึกษาให้ถ่องแท้ให้รู้จริงฝากไว้นะครับ

โอเคครับ  หลังจากอ่านข้อมูลล่าสุดของคุณแล้ว  พอสรุปได้ว่าเป็นพระยุดเดียวกับ เดี่ยวดำ เดี่ยวแดง ตามที่กล่าวมา

คราวนี้ผมจะชี้แจงให้ฟังนะครับ  แต่จะรับฟังหรือเปล่าก็ไม่ว่ากันนะ

1. คุณรู้จักศิลปของลพบุรีมากแค่ไหน

2. พิมพ์พระที่คุณเอามาลงขายและบอกมาจากกรุของเมื่องลพบุรี  ทราบมั้ยครับว่า

พิมพ์ที่นำมาลง  เป็นพิมพ์กลีบบัวของวัดสามปลื้ม  กทม นี่เองครับ  และพระสามปลื้ม

ก็เป็นพระในยุครัตนนี่เอง  ไม่เกี่ยวอะไรกับ  ยุคของลพบุรีเลยแม้แต่น้อย  อายุห่างกัน

หลายร้อยปีครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 17:25:07

ขอตอบคุณpeter2008 เข้าใจครับสิ่งที่พี่กำลังแนะนำแล้วผมถามกลับว่าผมทำไปเพื่ออะไรเพื่อเอาชนะเว็ปเหรอครับแล้วได้อะไรครับผมไม่ต้องการหักหน้าใคร สิ่งที่ผมนำเสนอนี้ต้องการจะบอกเว็ปว่าเมื่อคุณไม่มีข้อมูลจริงๆก็ไม่ควรสวดพระของคนอื่นว่าไม่แท้หรือของเล่น ยิ่งคำว่าของเล่นมันแรงมากสำหรับคนที่ศึกษาพระยิ่งเขารู้ที่มาที่ไปแถมเป็นคนในพื้นที่อีกพระราคาไม่ได้มากมายซะจนผมต้องดิ้นรนขนาดนั้นแค่ลงสนุกๆเฉยๆขายได้ไม่ได้ไม่ได้ซีเรียสอะไรแต่สิ่งที่คุณกำลังพูดถึงเหมือนพระราคาเป็นล้านต้องให้ผมดิ้นรนหาหลักฐานงานผมมีนะครับไม่ได้นั่งอยู่หน้าคอมทั้งวันการตรวจอายุคาร์บอนผมก็รู้ครับแล้วผมทำไปทำไมครับหลักฐานอื่นบอกหมดแล้วศึกษากันบ้างครับอย่าทำตัวเป็นเหมือนลูกนก เป็นลูกไก่บ้างครับอยากได้ต้องหาความรู้มันไม่ลอยมาหาเองหรอกครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 17:38:11

พี่อโยธยาครับก็ไม่เห็นแปลกนี่ครับในเมื่อพระยุคนั้นมาก่อนยุครัตนโกสินแสดงว่าพิมพ์พระมีเกิดขึ้นมาแล้วก็ไม่เห็นแปลกที่ยุครัตนจะเอาพิมพ์ยุคนั้นมาเป็นแบบซึ่งปัจจุบันก็เห็นทั่วไปในเมื่อคุณสายตรงพระเนื้อดินคุณดูอายุเนื้อพระสิครับว่าของเล่นที่เขาทำกันกับความเป็นจริงเป็นไงคุณพยายามเอาพิมพ์พระมาหักล้างแต่เอาพิมพ์ยุคหลังมาอ้างมันไม่สมเหตุสมผลครับอย่างพระกรุวัดพระธาตุลพบุรีก็มีหลายๆพิมพ์ที่มีลอกเลียนคล้ายกันแต่อยู่จังหวัดอื่นคนละยุคสมัยเอางี้ผมยอมแพ้แล้วกันครับจบเถอะครับเพราะคุณก็ไม่มีข้อมูลจริงๆเพียงเอาข้างถูไปเท่านั้นมันเหมือนพูดกันคนละภาษาหาข้อยุติไม่ได้ครับขอบคุณครับพี่จากใจจริงครับไม่ได้เสแสร้งเพราะผมคนตรงๆชอบก็ชอบไม่ชอบก็คือไม่ใครที่เคยคุยกับผมหรือติดต่อกันจะรู้ว่าผมคนยังงัยผมคนง่ายๆไม่เรื่องมากครับ

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 19:05:02

ว่าจะหยุดแล้วนะ  ขออีกนิดแระกัน

อันที่จริงก็บอกไปแล้วนะข้อมูลจริงๆ  แต่ถ้าไม่เอาไปวิเคราะห์ก็สุดแล้วแต่นะครับ

ย้ำให้อีกที  พระพิมพ์นี้ไม่ว่าจะเป็นที่ไหนก็ไม่มีครับ  นอกจากวัดสามปลื้ม  และเป็น

เนื้อผง   ในเมื่อคุณยอมรับว่าผมชำนาญเนื้อดิน   สำหรับองค์นี้  เห็นแค่พิมพ์ผมก็ไม่

จำเป็นต้องไปวิเคราะห์เนื้อหาแล้วครับว่ามันเก่าแค่ไหน  ผมเล่นพระใช้ตาครับไม่ได้ใช้หู

****. จบนะครับ  ****

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 19:50:06

เก่งครับยิ่งกว่านักประวัติศาสตร์อีกสามารถรู้พระเนื้อดินทั่วประเทศทุกกรุทุกยุกทุกสมัยถ้าผมไม่เห็นกับตัวผมเองก็ไม่เชื่อเหมือนกันมันไม่ใช่นิทานเล่าให้เด็กฟังทั้งสถานที่และพยานบุคคลก็มีคุณยังไม่ฟังเลยเพราะคุณเชื่อมั่นในตัวเองมากเกินไปจนปิดกั้นไม่ยอมรับฟังใครทั้งสิ้นขนาดสถานที่คุณยังไม่รู้เลยที่ไหน อ้างว่าวัดสามปลื้มมีเพียงที่เดียวทั้งที่เป็นยุคหลังกว่าคุณเห็นชุดเบญจภาคีไหมครับ4ใน5องค์เป็นพระเนื้อดินทั้งสิ้นใครกันแน่ที่ไม่ยอมรับข้อมูลไปวิเคราะห์ผมเคยชื่นชมคุณนะแต่ตอนนี้ลดความหน้าเชื่อถือลงเพราะคุณไม่เล่นพระเป็นกลางนี่ถ้าผมเอาพระพิมพ์ขุนแผนที่ได้จากเจดีย์วัดสาอ้อยซึ่งเป็นวัดล้าง 1 ใน 22 วัดของตำบลหัวสำโรงคุณคงว่าเก๊อีก อีกอย่างพิมพ์วัดสามปลื้มไม่ได้มีที่เดียวครับกรุวัดดงตาลที่รู้จักในพิมพ์หลวงพ่อผาดขี่สิงห์กับเสือก็มีครับนี่เหรอแล้วบอกว่ารู้จริง

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 21:35:56

โถชีวิต!   เชิญตามสะดวกนะคุณ tuslo ผมยอมแระ 

เมื่อ : 18 มกราคม 2012, 22:58:56

เอาล่ะถึงตอนจบซะทีคุณอโยธยาเขาก็มีมุมมองของเขาซึ่งมีประสบการณ์มากกว่า เหตุผลที่พูดมาก็รับฟังไว้ ส่วนผมเองเป็นคนในพื้นที่ได้มาจากลุงซึ่งเป็นคนขุดได้ และได้ไปสัมผัสวัดจริงๆสถานที่จริงมาแล้วดังเหตุผลที่กล่าวมาทั้งหมดที่เหลือลองอ่านดูแล้วลองวิเคราะห์ดูนะครับว่าความน่าจะเป็นหรือความเป็นจริงเป็นไงผมเสียเวลากับเรื่องนี้มาทั้งวันแล้วขอจบซะทียอมรับเหนื่อยใจครับเอาไว้ผมจะเอาให้เพื่อนไปตรวจค่าคาร์บอนดูตามคุณpeter2008แนะนำมาแต่ไม่ได้ทำเพื่อเอาชนะใครครับแต่เอาไว้ให้พวกกันที่รู้จักเขาดูว่าเนี้ยของเล่นร้อยกว่าปีครับขอบคุณทุกท่านที่สนใจเข้ามาผมว่างานนี้ท่านได้มุมมองอะไรไปบ้างครับทั้งดีและไม่ดีอยู่ที่มุมมองของแต่ละคนว่ามองในแง่ไหนอยากให้อ่านทุกโพสครับแล้วจะได้คำตอบ

ป.ล.อย่าเชื่ออะไรจนกว่าจะได้พิสูจน์ด้วยตัวเองครับ

nongmamความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 26 มกราคม 2012, 21:21:16

ถึงคุณ tuslop นะครับ อันนี้ผมไม่รู้นะครับว่าเป็นพระกรุอะไร หรือ ยุคไหน ใครขุดได้ แต่มีสิ่งที่ผมสงสัยในรายละเอียดหัวข้อกระดานนะครับ คุณให้รายละเอียดในหัวขอกระดานว่า ขุดได้บริเวณวัดครับเนื้อหาสุดยอดจารมาด้านหลังเดิมๆในกรุครับ ในความคิดของผมเลยนะครับ ไม่รู้ว่าใครคิดเหมือนผมหรือเปล่า ถ้าพระกรุจริง ทำไมรอยจารทีี่คุณบอกว่าเดิมๆจากกรุ ไม่มีคราบกรุเลยแม้แต่น้อย รอยจารแบบนี้ เป็นการจารทีหลัง ชัดเจนมาก ตรงนี้แหละครับที่ Wab และทุกคนขัดแย่งกับที่คุณยืนยันว่าแท้ทุกกรณี ไม่เชื่อในการที่ Wab ตัดสิน ตามกฎบอกว่า ถ้าผิดวัด ผิดรุ่น ผิดปี หรือ ขอมูลผิด ทาง Wab จะทำการแจ้งพระไม่แท้จริงไมครับ หรือคุณจะเถียงว่าไม่จริง เรื่องรอยจาร คุณลองไปหารูปพระกรุ วัดศาลาปูน อยุธยา เอามาเปรียบเทียบกับรอยจารของคุณดูนะครับ ว่าแตกต่างกันอย่างไร

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อย่าเชื่อจนกว่าจะได้ความจริง ใครเชื่อก็แสดงความคิดเห็นตามนี้ครับ

จบครับ

เมื่อ : 3 กุมภาพันธ์ 2012, 12:40:03

ขอบคุณครับที่กรุณาเข้ามาแสดงความคิดเห็นงั้นพี่ลองเข้าไปอ่านข้างล่างที่กระดานประมูลนะครับเขาไม่ได้บอกผิดวัด ผิดรุ่น ผิดปี หรือข้อมูลผิดแต่มันคือของเล่น นี่แหล่ะที่ผมรับไม่ได้ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ ส่วนคำถามที่ว่าจารมาจากกรุไม่เห็นมีคราบกรุ

1. ผมถามแล้วว่าจารหลังจากขุดหรือเปล่า ลุงผมบอกว่ามันมาแบบนี้แต่แรกแล้ว

2. ถ้าเคยเห็นพระเดี่ยวที่แท้ๆย้ำที่แท้ๆนะครับพระกรุนี้จะไม่ค่อยมีคราบกรุหรอกครับยิ่งวัดกระดังงาน่าจะสร้างหลังวัดใหญ่แต่ไม่นานนักดังนั้นย่อมไม่ปรากฏคราบกรุมากนัก

3. คราบสีดำที่ด้านบนน่าจะเป็นคราบรักถ้าจารทีหลังรักจะต้องมีรอยจารทับอยู่แต่นี่มันอยู่ด้านล่างครับลองพิจารณาดูครับส่วนที่อ้างอิงพระกรุอยุธยาที่มีคราบกรุมากเพราะจังหวัดอยุธยาน้ำท่วมทุกปีแต่ครั้งโบราณครับการที่คุณจะอ้างกรุวัดควรศึกษาด้านภูมิศาสตร์ด้วยครับ

ผมยอมแล้วครับจบเถอะพระก็ไม่ได้ราคามากมายแค่หลักพัน หรือร้อยด้วยซ้ำอย่ามัวเสียเวลาเลยครับคนที่สวดเขายังหายเข้ากลีบเมฆไปแล้วเลยไม่ได้ยินแม้แต่คำขอโทษด้วยซ้ำ

rootความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 3 กุมภาพันธ์ 2012, 20:44:20

ในเมื่อคุณยอมก็หยุดเถอะครับ ไม่มีใครมาขอโทษคุณหรอก ที่เขาไม่มาโพสต์แล้วเนี่ย เพราะเขาเบื่อครับ เบื่อเข้าใจไหมครับ

เมื่อ : 4 กุมภาพันธ์ 2012, 11:10:44

ผมน่ะหยุดนานแล้วอีกอย่างผมไม่ได้ต้องการอะไรมากไปกว่าบอกเล่าถึงความเป็นจริงและเรียกร้องความเป็นธรรมเท่านั้น เว็ปมาสเตอร์สวดพระว่าของเล่นเสร็จแล้วก็ปล่อยให้สมาชิกเข้ามาเสนอความคิดเห็นจริงอยู่อาจจะมีสายตรงจริงๆเข้ามาแต่เขาไม่ได้รู้ซะทุกอย่างว่าจะไม่เอ่ยชื่อท่านแล้วนะเผอิญผมพบกับท่าน ผอ.สมชาย วนารักษ์ ท่านเล่นสายเนื้อดินเหมือนกัน ผมเลยถามว่าพิมพ์พระกรุวัดสามปลื้มเนี้ยมีสร้างเป็นเนื้อดินไหมท่านบอกว่ามีสิ ตอนนี้เลยมีสองคำตอบแล้วคือคนรู้จริง กับคนรู้ไม่จริง เอาน่ะไม่อยากพิมพ์แบบนี้แล้วคุณ root ครับผมอยากพบคุณมากเลยจะพบได้ที่ไหนครับ

เมื่อ : 4 กุมภาพันธ์ 2012, 11:15:06

แบบว่าจะได้กระจ่างกันซะทีพระไม่กี่บาทแต่อยากทำความรู้จักคนโพสว่าของเล่น เขาอาจดูจากรูปไม่เครียร์จะได้เอาของจริงไปให้ดูแล้วจะยกให้เลย

jikkoloความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 16 กุมภาพันธ์ 2012, 13:17:55

พอดีเพิ่งผ่านมา แวะเข้ามาอ่านดู ก็พอจะเข้าใจความรู้สึกของสมาชิก ผมไม่ได้เข้ามาแสดงความคิดเห็นว่า แท้ ไม่แท้ นะครับ เพราะดูไม่เป็นจริงๆ ที่เช่าพระก็เพราะชอบเป็นการส่วนตัว แต่ก็อยากได้ของแท้นะ การที่เวป และทีมงาน มีการตรวจสอบก็ทำให้เกิดความเชื่อมั่นในระดับหนึ่ง ถึงแม้จะมีข้อผิดพลาดบ้างก็ตาม ผมเองก็อยากเสนอความเห็นกับทางเวป และทีมงานสักนิดนะครับ

ถ้าเป็นไปได้ กรณีพระไม่แท้ ก็ควร ระบุแค่ว่า พระไม่แท้ ส่วนสาเหตุจะระบุว่า ผิดพิมพ์ , เนื้อไม่ถึง , ไม่มีการสร้าง  ซึ่งเป็นภาษากลางๆ ที่สมาชิกอ่านแล้วสามารถยอมรับได้ถึงความไม่แท้

แต่การใช้ภาษาที่ผิดแผกไปจากที่กล่าว เช่น ของสนาม , ของเล่น หรือ คำอื่นๆ ที่อ่านแล้วเหมือนเหน็บแนม สมาชิกที่เป็นเจ้าของพระย่อมเสียความรู้สึกเป็นธรรมดา ถ้าปรับปรุงตรงนี้ได้ ก็อาจลดความคิดเห็นที่ขัดแย้งกันลงได้ระดับหนึ่ง

ผมแสดงความเห็นเป็นการส่วนตัว เพื่อสร้างสรรค์ ด้วยความเคารพ มิมีเจตนาจะตำหนิใครนะครับ อย่างไรก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ ด้วยครับ 

อนก.วพความคิดเห็น: ตอบกลับ: อ้างอิงจากรายการประมูล "พระกรุวัดกระดังงา"

เมื่อ : 7 มีนาคม 2012, 19:40:09

เมื่อ : 8 มีนาคม 2012, 11:36:12

ผมถามว่า ถ้าต่อไป ใครๆเอานิทานมาเล่าว่า ขุดจากที่นั่น ขุดจากที่นี่ แล้วต้องแท้

ต่อไปวงการพระคงปั่นป่วนน่าดู

อย่างผมเนี่ย ถ้าผมเอาพระสมเด็จไปฝังดิน ซักเดือน แล้วจ้างกรรมกรมีอายุหน่อย มาขุด

แล้วถ่ายรูปไว้ เอามาเป็นหลักฐาน ถามหน่อยครับ

ต้องแท้เท่านั้นเหรอครับ