คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เรียนสมาชิกทุกท่าน » +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

ห้องสนทนา หัวข้อ : +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

โดยข้อความ
webmaster1หัวข้อ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 8 พฤษภาคม 2013, 10:57:16

กฎการรับประกันความพอใจ 3 วัน

1.คืนได้ทุกกรณี หลังจากรับพระแล้ว ไม่เกิน 3 วัน และต้องแจ้งผู้ขายภายใน 3 วัน

ตัวอย่าง

นาย ก. ชนะประมูล และได้รับพระในวันที่ 1 (ความพอใจ 3 วัน คือ วันที่ 1,2,3) ผู้ซื้อต้องแจ้งขอคืน

ไม่เกินวันที่ 3โดยการติดต่อทางโทรศัพท์ และโพสต์ไว้เป็นหลักฐานที่กระดาน “ฝากข่าวถึงเพื่อน”

ถ้าเกินจากวันที่ 3  คือวันที่ 4-7 ให้ผู้ขายหักได้ไม่เกิน 15 %

หลังจากวันที่ 7 คือวันที่ 8 เป็นต้นไป ให้ผู้ขายหักได้ไม่เกิน 30 %  

(แต่ไม่เกิน 15 วัน นับจากวันรับพระ ซึ่งเจ้าของพระมีสิทธิ์ที่จะไม่รับคืน)

2.ถ้ามีการส่งออกบัตรรับประกัน จะเริ่มนับวันที่ผู้ซื้อได้รับพระจากทางเวป (ตรวจสอบหมายเลขจากไปรษณีย์)

3.ห้ามนำไปตั้งประมูล หรือเสนอขายใดๆ ทั้งสิ้น จนกว่าท่านจะได้รับพระ และตรวจสอบจนพอใจแล้ว

มิเช่นนั้นจะถือว่าหมดการรับประกันความพอใจ 3 วันทันที

***รูปถ่าย หรือภาพถ่าย ยังถือเป็นกรรมสิทธิ์ของผู้ขาย ไม่ว่าผู้ซื้อจะเป็นผู้ชนะการประมูล

และโอนเงินแล้วหรือไม่ก็ตาม 

การนำรูปผู้อื่นไปใช้เพื่อประโยชน์ของตนเอง ต้องขออนุญาตเจ้าของภาพเดิมทุกครั้ง

สิทธิ์ที่ผู้ตั้งประมูลสามารถขอหักค่าใช้จ่ายได้ ในกรณีที่ผู้ซื้อใช้กฎความพอใจ 3 วัน

พระราคาไม่เกิน 1000 บาท                          ผู้ขายมีสิทธิ์หักเงิน 100 บาท

พระราคาตั้งแต่ 1001 บาทขึ้นไป     ไม่เกิน 5000 บาท  หักเงิน 200 บาท

พระราคาตั้งแต่ 5001 บาทขึ้นไป    ไม่เกิน 10000 บาท หักเงิน 300 บาท

พระราคาตั้งแต่ 10001 บาทขึ้นไป  ไม่เกิน 30000 บาท หักเงิน 400 บาท

พระราคาตั้งแต่ 30001 บาทขึ้นไป                            หักเงิน 500 บาท

***ยอดเงินที่หัก มาจากค่าเสียเวลา ค่าส่งพระ ค่าเสียหน้าพระ ฯลฯ

***แนวทางปฎิบัติที่ทางเวปไซต์แนะนำ

1.ผู้ขายควรปฎิบัติตามกฎของทางเวป คือ

-ไม่ว่าผู้ซื้อจะอ้างปัญหาใด เหตุผลใด หรือมีการข่มขู่ว่าอย่างใด (ตัวอย่าง)

ผู้ซื้อเมือชนะประมูล ได้แจ้งกับผู้ขายว่า ขอยกเลิกการประมูล ไม่ต้องเสียเวลาส่ง เสียค่าโอน ฯลฯ

เพราะสุดท้ายผู้ซื้อจะใช้กฎความพอใจ 3 วัน คืนอยู่ดี

ตรงนี้ ทางทีมงานแนะนำว่า ให้เป็นไปตามระบบ คือ ผู้ซื้อโอนเงิน (หรือโอนผ่านเวป) และผู้ขายจัดส่งสินค้

เมื่อผู้ซื้อรับแล้วส่งคืน (ใช้กฎความพอใจ 3 วัน) ผู้ขายได้รับพระแล้ว มีเวลาในการโอนเงินคืนไม่เกิน 7 วัน

(หักค่าใช้จ่ายตามที่ทางเวปกำหนด) ถือเป็นอันสิ้นสุดการประมูล

2.ผู้ซื้อที่เคยทำธุรกรรมกับผู้ขายท่านนั้นๆ และมีการใช้ กฎความพอใจ 3 วัน ถึง 2 ครั้งแล้ว

ทางเวปแนะนำว่า ผู้ซื้อไม่ควรที่จะทำธุรกรรมใดๆกับผู้ขายท่านนั้นๆอีก 

หรือถ้ามีการทำธุรกรรมกันอีก ผู้ซื้อไม่ควรที่จะใช้กฎความพอใจ 3 วัน เป็นครั้งที่ 3 

กับผู้ขายท่านนั้นๆอีก

จึงประกาศให้รับทราบโดยทั่วกัน

สนง.ดีดีพระดอทคอม

ขอบคุณครับ

nungfinoความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 8 พฤษภาคม 2013, 11:55:40

ชัดเจน เยี่ยมครับ รับทราบกฎครับ

เมื่อ : 8 พฤษภาคม 2013, 14:17:46

รับทราบตามที่แจ้งขอรับ

เมื่อ : 8 พฤษภาคม 2013, 19:22:54

ยอดเยี่ยม ชัดเจนครับ

tuktatumความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 8 พฤษภาคม 2013, 21:01:23

รับทราบคับ เป็นเอกฉันท์

เด็กตลาดช่องแคความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 9 พฤษภาคม 2013, 8:24:00

ผมเข้าใจว่า กรณีพระเก้ ไม่เกี่ยวกับกฏ 3 วัน ใช่ไหมครับ คืนได้ตลอด  ไม่แน่ใจผมเข้าใจถูกเปล่า ผมเข้าใจว่า

1. กรณีพระเก้ ไม่เกี่ยวกับกฏ 3 วัน ใช่ไหมครับ คืนได้ตลอด  ไม่แน่ใจผมเข้าใจถูกเปล่า

2. สิทธิ์ที่ผู้ตั้งประมูลสามารถขอหักค่าใช้จ่ายได้ ในกรณีที่ผู้ซื้อใช้กฎความพอใจ 3 วัน หมายถึงผู้ตั้งประมูล จะใช้ หรือไม่ใช่สิทธิ์ตรงนี้ก็ได้ใช่ไหมครับ ขึ้นกับวิจารณญาน ผู้ตั้งประมูลเอง  แต่ถ้า ไม่ใช่ ก็ไม่ควร ไม่โววาย  ที่หลัง ใช่เปล่าครับ

ทั้งสองข้อไม่แน่ใจผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ  ขอบคุณล่วงหน้า ชัดเจนดีครับ

ถูกต้องครับ

-ในกรณีพระไม่แท้ ต้องคืนได้ตลอดเวลา

-การหักค่าใช้จ่าย ทางเวปมิได้บังคับ ให้ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของท่านเองครับ

ตอบโดย : webmaster1 เมื่อ : 9 พฤษภาคม 2013, 0:44:07
ktwarinความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 9 พฤษภาคม 2013, 14:51:12

รับทราบ ครับ

Wanna Karnsombatความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 12 พฤษภาคม 2013, 3:40:33

รับทราบ ตามกฎ ครับ

โอ้อุบลความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 20 พฤษภาคม 2013, 7:59:43

รับทราบครับ

Piyaganeshความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 25 พฤษภาคม 2013, 14:37:53

รับรู้ รับทราบ รับรองครับผม

thaipra-netsaleความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 29 พฤษภาคม 2013, 8:58:57

รับทราบครับ ชัดเจนดี ยินดีปฏิบัติ ลิงคำนับครับผม

เมื่อ : 1 มิถุนายน 2013, 22:14:19

สอบถามเพิ่มเติม กรณีพระไม่แท้ แล้วต้องโอนเงินคืนภายหลัง แต่ผู้ขายไม่ยอมโอนเงินคืนให้ต้องทำอย่างไรครับ สอบถามไว้เพื่อเป็นความรู้ครับ

ควิโยมิความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 13 มิถุนายน 2013, 11:49:29

ในกรณีพระไม่แท้ คืนพระต้องโดนหักเงินด้วยหรือไม่ครับ สมมุติ ผมเช่าพระไปในราคา 600 บาท ปรากฎว่่าเป็นพระไม่แท้ ตามกฎนั้นพระราคาไม่ถึง 1000 บาท ผู้ขายมีสิทธิ์หักไม่เกิน 100 บาท ในกรณีนี้ผมต้องเดินหักเงิน เหลือ 500 บาท ด้วยไหมครับ

ควิโยมิความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 13 มิถุนายน 2013, 11:53:32

อีกเรื่องครับ ในกระดานวัดดวงก็สามารถใช้กฎความพึงพอใจ 3 วันด้วยได้ไหมครับ

ชมรมสี่ธาตุความคิดเห็น: ตอบกลับ: +++ กฎความพอใจ 3 วัน +++

เมื่อ : 30 มิถุนายน 2013, 13:42:09

แล้วถ้าพระไม่ตรงกับรูปหล่ะครับ อย่างนี้ ก็เอาพระดังๆแพงๆที่มีราคาสูง แต่พระองค์จริงนั้นช้ำๆ มาแต่งรูปให้สวยๆวี๊ดๆๆ

แล้วลงขาย พอผู้ซื้อไปแล้ว เกิดว่าพระในรูปสวยกว่าพระที่ส่งมาอะครับ แบบนี้ ผู้ตั้งประมูลก็เก็บต๋งกินเปล่าสบายๆเลยสิครับ เที่ยวละ 400-500 บาท สบายๆเลยสิครับ

แบบนี้เหมือนกับว่าถึงทำตามกฏยังไงก็โดนหักเปอร์เซ้นค่าคืนพระอยุ่ดีอะครับ กรณีเช่าซื้อพระแพงๆในเว็บอะครับ 400-500 บาท นี่ไม่ใช่เงินน้อยๆเลยนะครับ ที่ต้องเสียไปให้กับคนขายพระแบบไม่จริงใจ ไม่ซื่อ ปิดบัง และ หมกเม็ด อะครับ

คนซื้อก็มีค่าใช้จ่ายเหมือนกันครับ ค่าโอน โอนเงินต่างธนาคาร ต่างจังหวัด ยอดเงิน 2-3 หมื่นบาท ก็โดนธนาคารหักไปแล้วไม่ใช่น้อย แล้วต้องส่งพระกลับอีก ก็มีค่าใช้จ่ายเหมือนกัน แล้วแถมต้องมา เสีย ค่าเสียน่าพระให้ผู้ขายอีก  ทั้งๆที่ผู้ซื้อก็ปฏิบัติตามกฏถูกต้อง รับประกันความพอใจ 3 วัน เสียความรู้สึกเหมือนกัน เสียเงินไปแล้วตั้งเยอะแต่ได้พระมาไม่สวยจริงดังที่เห็นในภาพ เสียเวลา เสียโอกาศเหมือนกัน แทนที่จะได้เอาเงินไปซื้อองค์อื่นที่สวยจริง ก็ อดเพราะคิดว่า ที่พึ่งซื้อมานั้นสวย แล้วพอจะไปเอาอีกองค์ ก็มีคนซื้อไปแล้ว สุดท้ายก็อด ไม่ได้พระที่ชอบ ดังที่อยากได้

อยากให้ทางเว็บพิจารณาข้อนี้ด้วยครับ อย่าแต่คุ้มครองให้ประโยชน์ผู้ขายมากเกินไป เพราะผู้ซื้อนั้น ก็เสียเปรียบเยอะเหมือนกันครับ องค์จริงก็ไม่เคยเห็น เงินก็ต้องโอนไปก่อน โอนไปแล้วก็ไม่รู้ว่าจะเป็นพระปลอมหรือไม่ เป็นโจรหรือเปล่า เชิดเงินหนี ก็ไม่รู้

เมื่อ : 2 กรกฎาคม 2013, 7:16:34

ในกรณี ประมูลพระกระดานวัดดวง พอได้พระมาปรากฏว่าเป็นพระไม่แท้ ก็ขอคืน ผู้ตั้งประมูลสามารถหักค่าใช้จ่ายได้หรือไม่ครับ สมมุติพระราคา700 บ.จะหักเท่าไรครับ