คุณอยู่ที่ » กระดานข่าว » เรียนสมาชิกทุกท่าน » ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

ห้องสนทนา หัวข้อ : ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

โดยข้อความ
webmaster1หัวข้อ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 7, 2013, 12:12 p.m.

การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง

1.  ต้องเป็นสมาชิกของ www.dd-pra.com เท่านั้น 

2.  พระเครื่องที่ทาง สนง. จะออกบัตรรับประกันได้ ต้องเป็นพระแท้ตามหลักสากล

ที่วงการพระเครื่องยอมรับ 

3.  ในกรณีที่เป็นพระแท้ แต่ไม่สามารถบอกหรือยืนยันว่าเป็นของที่ไหน ซึ่งไม่สามารถออก

บัตรรับประกันได้นั้น ทาง สนง. จะมีใบแจ้งผลการตรวจสอบระบุว่า เป็นพระแท้แต่ไม่ทราบที่ 

4.  ในกรณีเป็นพระไม่แท้ ทาง สนง.จะมีใบแจ้งผลการตรวจสอบระบุว่า เป็นพระไม่แท้

ทาง สนง.ห้ามนำข้อมูลที่ตรวจสอบจากสำนักงานไปอ้างอิง กับบุคคลภายนอกเวปเด็ดขาด

ทาง สนง. อนุญาตให้อ้างอิงได้เฉพาะสมาชิกในเวป dd-pra เท่านั้น หากทางสำนักงาน dd-pra

มีปัญหากับบุคคลภายนอกเวป ที่เกิดขึ้นจากสมาชิกอ้างอิงผลการตรวจสอบพระ

ทางเวปจะขอยกเลิกสมาชิกภาพท่านนั้นเป็นการถาวรต่อไป 

5.  ในกรณีที่ทาง สนง. ออกบัตรรับประกันแล้วว่าเป็น "พระแท้" ผู้ชนะการประมูลได้นำพระไป

ตรวจสอบ "ตามหลักสากล" ผลปรากฎว่าเป็น "พระไม่แท้" ขอให้ผู้ชนะการประมูลติดต่อ

ทาง สนง. โดยตรง 

-ผู้ชนะการประมูลต้องส่งพระเครื่ององค์ดังกล่าว พร้อมบัตรรับประกันมาที่ สนง.

เพื่อตรวจสอบความถูกต้องอีกครั้ง

6.  ในกรณีที่ทาง สนง. ตรวจสอบแล้วพบว่า เกิดความผิดพลาด พระองค์ดังกล่าวเป็น "พระไม่แท้"

-ทาง สนง.จะติดต่อกับผู้ตั้งประมูลเพื่อคืนเงินเต็มจำนวนกับผู้ชนะประมูล 

-ในกรณีที่ทาง สนง. ไม่สามารถติดต่อ ติดตามผู้ตั้งประมูลได้ หรือผู้ตั้งประมูลไม่รับผิดชอบ

ทาง สนง. ยินดีรับผิดชอบเช่าพระเครื่ององค์ดังกล่าวตามราคาบัตรรับประกันที่ได้ระบุไว้

หลังดำเนินการตามกฎหมายกับผู้ตั้งประมูลแล้ว

*** ทางสำนักงานตรวจสอบแล้ว ว่าเป็นพระไม่แท้ ผู้ตั้งประมูลต้องคืนเงินเต็มจำนวนแก่ผู้ชนะการประมูล โดยไม่มีข้อแม้ใดๆทั้งสิ้น ไม่ว่าพระเครื่ององค์ดังกล่าวจะมีบัตรรับประกันหรือไม่ก็ตาม (ภายใน10 วัน) มิฉะนั้น ทางสำนักงานต้องดำเนินคดีตามกฎหมายกับผู้ตั้งประมูล 

***ราคารับประกันหลังบัตร ไม่ใช่ราคาซื้อขายตามราคาตลาดพระทั่วไป แต่เป็นความรับผิดชอบที่ทาง สนง.แสดงออกในกรณีที่เกิดความผิดพลาดขึ้น (แห่งเดียวในประเทศไทย)

อัตราค่าออกบัตรรับประกัน

·         ถ้ามูลค่าพระเครื่องไม่เกิน 5,000 บาท ผู้ชนะการประมูลเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย 

·         ถ้ามูลค่าพระเครื่องเกิน 5,000 บาท ผู้ตั้งประมูลเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย

หมายเหตุ

*** พระเครื่องที่นำมาให้ทางสำนักงานตรวจสอบ ควรจะเป็นพระเครื่องที่ไม่อยู่ในกรอบหรือเลี่ยม พลาสติกที่ไม่สามารถแกะออกได้ (พระเปลือย) 
*** ทาง สนง.ไม่ได้บังคับให้นำพระมาตรวจสอบ เป็นความพอใจของผู้ชนะประมูลที่จะนำมาตรวจสอบหรือออกบัตรรับประกัน 
*** พระที่เปลี่ยนสภาพจากเดิม (ไม่ตรงกับรูปภาพในบัตรรับประกัน) เช่น ล้าง หัก ซ่อม ชำรุด ตกแต่ง ถือเป็นการสิ้นสุดการรับประกันจากทาง สนง.ดีดีพระดอทคอม 

ห้าม !!! ส่งพระที่อยู่ในตลับแสตนเลส หรือเลี่ยมพลาสติก หรือเลี่ยมเงิน หรือเลี่ยมทอง 
และตลับพระทุกชนิด 
ถ้าเกิดความเสียหายใดๆ ทาง สนง.จะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น 
ไม่ว่า จะส่งมากี่วันแล้วก็ตาม เพราะทาง สนง.รับพระเครื่องแล้วตรวจนับ ถ้าพบความเสียหาย 
สามารถแจ้งได้วันนั้นๆเลย แต่ถ้าอยู่ในเลี่ยม หรือตลับต่างๆ จะไม่ได้ตรวจสอบลึกลงไปขนาดนั้น 
ต้องรอจนถึงวันที่ ผู้ตรวจสอบมาตรวจสอบ ถึงจะทราบได้ว่า พระของท่านชำรุด 
เพื่อไม่ให้มีข้อครหาใดๆ ขอให้ท่านสมาชิกส่งพระเปลือยมาดีที่สุด แต่ถ้าท่านส่งพระที่เลี่ยม 
หรือใส่ตลับมาแล้วเกิดชำรุด ทาง สนง. จะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น 

การบรรจุพระเครื่องและการกระทำใดๆ ไม่ว่าจะเป็นการเคลื่อนย้ายพระเครื่องต่างๆ ทาง สนง.จะปฎิบัติด้วยความประณีต และระมัดระวังอย่างดีที่สุด แต่ถ้าเกิดเหตุสุดวิสัย พระเครื่องของท่านเกิดชำรุด แตกหัก หรือบิ่นกะเฑาะเสียหายจากการปฎิบัติหน้าที่ของทางทีมงาน ทาง สนง.ขอเรียนให้ท่านสมาชิกทราบว่า ทาง สนง.ไม่สามารถที่จะชดใช้ค่าเสียหายที่เกิดจากการชำรุดของพระของท่านได้ และทาง สนง.ก็ไม่สามารถที่จะชดใช้เงินเป็นมูลค่าของพระของท่าน หรือจะหาเช่าพระองค์ใหม่มาคืนให้ท่านได้ 
ทาง สนง.ช่วยท่านได้เพียงจัดส่งให้ช่างที่ชำนาญในการซ่อมแซมการชำรุดเสียหาย ซ่อมแซมความเสียหายที่เกิดขึ้นให้ท่านเท่านั้น 

จึงเรียนมาให้รับทราบโดยทั่วกัน

ขอบคุณครับ

สนง.ดีดีพระดอทคอม

ท่าประชุมความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 7, 2013, 12:38 p.m.

ที่ 1 คร๊าบบบบบ

เมื่อ : June 7, 2013, 2:10 p.m.

ที่2ก้อได้ครับ
wasan_kความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 7, 2013, 2:31 p.m.

ที่สามก็ดีครับ
goodluckman88ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 7, 2013, 2:37 p.m.

ที่ 4 ละกัน

ขอบคุณสิ่งดีๆ ที่เว็บ DD จัดให้เพื่อนสมาชิกครับ

เมื่อ : June 7, 2013, 5:18 p.m.

*** พระเครื่องที่นำมาให้ทางสำนักงานตรวจสอบ ควรจะเป็นพระเครื่องที่ไม่อยู่ในกรอบหรือเลี่ยม พลาสติกที่ไม่สามารถแกะออกได้ (พระเปลือย)

ห้าม !!! ส่งพระที่อยู่ในตลับแสตนเลส หรือเลี่ยมพลาสติก หรือเลี่ยมเงิน หรือเลี่ยมทอง 
และตลับพระทุกชนิด 

ถ้าเกิดความเสียหายใดๆ ทาง สนง.จะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ชอบตรงนี้มากๆ ครับ และอยากให้สมาชิกทุกท่าน เคร่งครัดกับกฏนี้

ขอบคุณ นับถือ การทำหน้าที่และการแสดงบทบาทของเวปมาสเตอร์และผู้เกี่ยวข้องมากๆ ครับ ที่เข้าใจและไม่เคยนิ่งเฉยกับปัญหา แต่จะปรับปรุงให้ทุกอย่างดีเสมอ  เสมอ

ถึงตอนนี้ผมให้ใจเต็มร้อยกับเวปนี้ครับ รักมว๊ากครับ!!

เจี๊ยบ หนองปลิงความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 7, 2013, 6:38 p.m.

รับทราบ ครับ

เมื่อ : June 7, 2013, 7:24 p.m.

ขอเล่นด้วยคน   ที่ 7 ก็ดีครับ   รับทราบครับผม

sansak999ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 7, 2013, 8:53 p.m.

รับทราบ ชัดเจนดี เน้นบ่อยๆครับ กันพวกหัวหมอครับโดยเฉพาะตรงนี้ กรณีผู้ชนะประมูลให้ผู้ตั้งประมูลส่งออกบัตร ผลพระไม่แท้ ผู้ชนะต้องโอนเงินค่าส่งภายในกี่วัน (น่าเพิ่มเติมนะครับ) รบกวนพิจารณาด้วยขอรับ ขอบคุณมากครับ

·         ถ้ามูลค่าพระเครื่องไม่เกิน 5,000 บาท ผู้ชนะการประมูลเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย 

·         ถ้ามูลค่าพระเครื่องเกิน 5,000 บาท ผู้ตั้งประมูลเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย

นางฟ้าชาลีความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 8, 2013, 2:13 p.m.

คุณsansakครับ คุณว่าใครหัวหมอครับ

http://www.dd-pra.com/forum/detail/67166/

เมื่อ : June 8, 2013, 2:14 p.m.

เรียนท่านสมาชิกทุกท่าน

ปัจจุบันท่านสมาชิกผู้ตั้งประมูลจำนวนหลายท่าน มิได้ใส่เงินเข้ามาพร้อมกับพระเครื่องในการตรวจสอบ

เนื่องจาก พระเครื่องนั้นมีราคาไม่ถึง 5,000 บาท ซึ่งผู้ชนะการประมูลเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย

แต่ขณะนี้ ได้เกิดปัญหาตรงที่พระเครื่องที่ผู้ตั้งประมูลส่งมาเป็น "พระไม่แท้"

ทำให้ทางทีมงานต้องดำเนินการหักค่าใช้จ่ายส่วนนี้กับผู้ชนะการประมูล ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้อง

สิ่งที่ถูกต้องคือ ผู้ตั้งประมูลต้องเป็นผู้ออกค่าใชจ่ายในส่วนนี้ ถ้าผลการตรวจสอบแล้วว่า "พระไม่แท้"

ดังนั้น วิธีการที่ถูกต้องคือ

-ผู้ตั้งประมูลต้องใส่ค่าใช้จ่ายมาด้วยทุกครั้ง ถ้าไม่ใส่มา ทางทีมงานจะไม่ทำการตรวจสอบให้

-ผู้ชนะการประมูลที่โอนค่าใช้จ่ายส่วนนี้ผ่านทางเวปไซต์ ให้โอนเช่นเดิม คือ 

ค่าพระเครื่อง + ค่าออกบัตร + ค่าจัดส่ง + ค่าโอน

-ผู้ชนะการประมูลที่โอนหลังจากทราบผล ให้กับผู้ตั้งประมูลไม่ผ่านทางเวปไซต์ คือ

ค่าพระเครื่อง + ค่าออกบัตร + ค่าจัดส่ง

***ดังนั้น ท่านสมาชิกทุกท่านที่ส่งพระเครื่องมาตรวจสอบ กรุณาใส่เงินมาด้วยทุกครั้ง

ถ้าท่านไม่ใส่มาทางทีมงานจะไม่ทำการตรวจสอบพระเครื่องของท่านทุกกรณี

และท่านอาจถูกพักการใช้งานได้

ขอบคุณครับ

เมื่อ : June 8, 2013, 2:21 p.m.

เอาความยุติธรรมสิครับ ถ้าเป็นพระแท้ แล้วผมไม่จ่ายคุณ คุณโวยวายได้เลย

นี่มันพระเก๊ ผมคนซื้อยังต้องมาจ่ายคุณอีกเหรอครับ คราวหน้าคุณก้อบอกคนซื้อด้วยว่า 

ถ้าตรวจสอบแล้ว ไม่แท้ คนซื้อต้องรับผิดชอบ 5555 ผมว่า

เรื่องนี้ ใครๆก้อรู้ มันน่าจะเป็นเรื่องปกตินะครับ ผมเข้าไปเคาะ เพราะอยากได้พระแท้ นี่มันไม่แท้

ผมยังต้องเสียเงินอีกเหรอ จริงๆแล้ว คุณน่าจะจ่ายค่าเสียเวลาให้ผมนะ 55555

อุตส่าห์ไปเคาะมา มีมั้ยหละ ที่ไหน ที่คนซื้อพระเก๊ จะต้องจ่ายเงิน 

เดี๋ยวผมเอาพระเก๊ ตั้งประมูลมั่ง ใครมาเคาะผม ถ้าไม่แท้ ต้องจ่ายเงินนะ

อย่ามาบอกนะครับ ว่า ผมหัวหมอ เอาให้แฟร์ๆหน่อยครับ

เมื่อ : June 8, 2013, 4:43 p.m.

ผมไม่ได้ว่าใครนะครับ แค่เสนอแนะ กฏก็ต้องเป็นกฏ ถ้ามีกฏแล้วไม้รักษา ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรเหมือนกันครับ แค่ผมนึกอะไรไม่ออก ก็เลยอยากบอกนางฟ้าชาลีคราบบ  555555 ถ้าผมเสนอแนะแล้วคุณคิดว่าผมว่า ก็ต้องขอประทานอะภัยอย่างสูงครับ คราวหน้าจะได้ไม่ต้องเสนอแนะอะไรกันอีก ขอบคุณ

nainoom1911ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 9, 2013, 5:53 p.m.

รับทราบ ขอรับ

chettsongpraความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 9, 2013, 8:09 p.m.

รับทราบครับผม ขอเสนอแนะนิดครับ>>>>>>ห้าม !!! ส่งพระที่อยู่ในตลับแสตนเลส หรือเลี่ยมพลาสติก หรือเลี่ยมเงิน หรือเลี่ยมทอง และตลับพระทุกชนิด ถ้าเกิดความเสียหายใดๆ ทาง สนง.จะไม่รับผิดชอบใดๆทั้งสิ้น...........>>>>>>กรณีที่เป็นพระเนื้อที่มีโอกาสชำรุดง่ายเช่น เนื้อดิน ผง ว่าน ผมว่าน่าจะใส่ตลับไว้ได้แต่ต้องปลดห่วงออกหรือไม่มีห่วงแพคส่งไป เพื่อให้ วมต.เช็คเบื้องต้นได้ง่ายขึ้นครับ เพื่อเป็นการลดความเสี่ยงจากการขนส่งอีกระดับหนึ่งครับ by chettsongpra
[email protected]ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 10, 2013, 11:27 p.m.

ความซื่อสัตย์..........เป็นสมบัติของ...บัณฑิต...ฯ

เอาใจเขา.....มาใส่ใจเราบ้าง.....รักและสามัคคีกันนะคร๊าบพี่น้องชาวไทย.....และ.....ชาวดีดีพระดอทคอมทุกท่าน...ฯ จาก...[email protected]

dd-team2005ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 11, 2013, 8:42 a.m.

sansak999ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : 7 มิถุนายน 2013, 20:53:18

รับ ทราบ ชัดเจนดี เน้นบ่อยๆครับ กันพวกหัวหมอครับโดยเฉพาะตรงนี้ กรณีผู้ชนะประมูลให้ผู้ตั้งประมูลส่งออกบัตร ผลพระไม่แท้ ผู้ชนะต้องโอนเงินค่าส่งภายในกี่วัน (น่าเพิ่มเติมนะครับ) รบกวนพิจารณาด้วยขอรับ ขอบคุณมากครับ

ถูกต้องตามที่ท่าน sansak999 ว่านะแหละครับ...

แต่นั่นต้องเป็น.....พระแท้....เท่านั้นครับ

ซึ่งมันก็คือกติกาสากลที่เค้าใช้กันทุกเวปฯครับผม

เรียนมาเพื่อทราบ

เมื่อ : June 12, 2013, 12:41 p.m.

รับทราบครับ

seebycatความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : June 20, 2013, 11:13 p.m.

พระผงไม่ใส่ตลับพระมาจะดีกว่าโอกาสชำรุดสูง ใส่กล่องอะคริลิคมาปลอดภัยกว่า

ตลับพระตอนแกะเข้าออกก็ต้องระวัง ดีไม่ดีตอนจัดส่งพลาสติกใสยุบมาโดนองค์พระเสียหายอีก

1245ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : July 19, 2013, 2:17 a.m.

รับทราบครับ

S.K.15.COMความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : Aug. 1, 2013, 10 a.m.

รับทราบครับ

ไอยรา2011ความคิดเห็น: ตอบกลับ: ***ทบทวน กฎ-กติกา การออกบัตรรับประกันพระเครื่อง***

เมื่อ : Aug. 3, 2013, 9:49 a.m.

รับทราบครับ.